Lọ wo ohun tó wà nínú rẹ̀

RỌ́ṢÍÀ

Wọ́n Fi Wọ́n Sẹ́wọ̀n Torí Ohun Tí Wọ́n Gbà Gbọ́​—Rọ́ṣíà

Wọ́n Fi Wọ́n Sẹ́wọ̀n Torí Ohun Tí Wọ́n Gbà Gbọ́​—Rọ́ṣíà

Nǹkan ò rọrùn rárá fáwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà òde òní lórílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà. Bí ìjọba ṣe ń ṣenúnibíni sí wọn, bẹ́ẹ̀ ni wọ́n ń fìyà jẹ wọ́n. Láti ìbẹ̀rẹ̀ ọgọ́rùn-ún ọdún ogún, ọ̀pọ̀ ìgbà làwọn aláṣẹ ti halẹ̀ mọ́ wọn, tí wọ́n sì hùwà ìkà sí wọn, bó tiẹ̀ jẹ́ pé èèyàn àlàáfíà ni wọ́n, tí wọ́n sì ń pa òfin ìjọba mọ́. Ìjọba Soviet Union fẹ́ káwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà dara pọ̀ mọ́ àwọn, wọ́n sì pinnu pé ńṣe làwọn máa fipá mú wa láti ṣe bẹ́ẹ̀. Torí náà, wọn ò fẹ́ ká ní Bíbélì tàbí àwọn ìwé tó ń ṣàlàyé Bíbélì. Gbogbo ìgbà làwọn aláṣẹ ń ṣọ́ wọn lọ́wọ́ lẹ́ṣẹ̀, torí náà ìkọ̀kọ̀ ni wọ́n ti máa ń pàdé pọ̀ láti kẹ́kọ̀ọ́ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Tọ́wọ́ àwọn agbófinró bá tẹ̀ wọ́n, ńṣe ni wọ́n máa lù wọ́n, tí wọ́n á sì fi wọ́n sí ẹ̀wọ̀n ọlọ́jọ́ gbọọrọ. Kódà, ìjọba rán ọ̀pọ̀ lára wọn lọ sí ìgbèkùn ní Siberia.

Nǹkan bẹ̀rẹ̀ sí í yí pa dà lọ́dún 1991 nígbà tí ìjọba orílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà gbà káwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà forúkọ sílẹ̀ lábẹ́ òfin, tí wọ́n sì fún wa lómìnira láti máa jọ́sìn láìsí pé àwọn agbófinró ń yọ wọ́n lẹ́nu. Àmọ́, àsìkò tí wọ́n fi fún wa lómìnira yẹn ò pẹ́ rárá.

Nígbà tó di ọdún 2009, wọ́n tún bẹ̀rẹ̀ sí í ta ko àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà, wọ́n sì ń fòfin de iṣẹ́ wa lẹ́yìn tí Ilé Ẹjọ́ Gíga Jù Lọ lórílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà fara mọ́ ìpinnu ilé ẹjọ́ kan tó sọ pé “agbawèrèmẹ́sìn” làwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà. Ọ̀pọ̀ ọdún lọ̀rọ̀ náà fi wà nílé ẹjọ́. Àmọ́ ní April 2017, Ilé Ẹjọ́ Gíga Jù Lọ lórílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà kéde ìdájọ́ lórí ọ̀rọ̀ náà, wọ́n fẹ̀sùn kan àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà pé à ń lọ́wọ́ sí iṣẹ́ àwọn agbawèrèmẹ́sìn, torí náà ilé ẹjọ́ fòfin de iṣẹ́ wa. Ẹsẹ̀kẹsẹ̀ ni ìjọba orílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà fòfin de àwọn ilé táwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà ti ń ṣiṣẹ́, wọ́n ti àwọn ilé ìjọsìn wa pa, wọ́n sì pe àwọn ìwé wa ní “ìwé àwọn agbawèrèmẹ́sìn.”

Lẹ́yìn táwọn aláṣẹ orílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà fòfin de àjọ táwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà fi ń ṣiṣẹ́ lábẹ́ òfin, wọ́n tún bẹ̀rẹ̀ sí í ta kò wá lẹ́nì kọ̀ọ̀kan. Ohun tí wọ́n ṣe yìí fi hàn pé wọ́n kọjá àyè wọn, torí ohun tí wọ́n ń sọ ni pé bí ọ̀kọ̀ọ̀kan àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà yẹn ṣe ń jọ́sìn láyè ara wa, ńṣe là ń ṣètìlẹyìn fún àjọ àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà tí ìjọba ti fòfin dè. Làwọn ọlọ́pàá bá bẹ̀rẹ̀ sí í ya wọ ilé àwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà, wọ́n ń fìyà jẹ wọ́n, wọ́n sì ń fagídí bi wọ́n ní ìbéèrè. Wọ́n ń mú àwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà lọ́kùnrin lóbìnrin, lọ́mọdé àti lágbà. Wọ́n fi wọ́n sátìmọ́lé, wọ́n dá wọn lẹ́bi nílé ẹjọ́, lẹ́yìn náà wọ́n rán àwọn kan lọ sẹ́wọ̀n, wọ́n sì sé àwọn míì mọ́lé.

Láti April 2017 tí ìjọba ti fòfin de iṣẹ́ àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà, ọ̀pọ̀ lára wa ni wọ́n ti fẹ̀sùn kàn pé wọ́n jẹ́ agbawèrèmẹ́sìn, ìjọba sì ti rán ọ̀pọ̀ lára wọn lọ sí àtìmọ́lé tàbí lọ sẹ́wọ̀n. Nígbà tó fi máa di February 18, 2024, iye àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà tí wọ́n ti fi sẹ́wọ̀n jẹ́ mẹ́tàdínlọ́gọ́fà (117).

Ọ̀pọ̀ Èèyàn Ò Fara Mọ́ Bí Ìjọba Rọ́ṣíà Ṣe Ń Fìyà Jẹ Àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà

Bó tiẹ̀ jẹ́ pé àwọn àjọ tó wà kárí ayé ń sọ fún ìjọba orílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà pé kí wọ́n fòpin sí inúnibíni tí wọ́n ń ṣe sáwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà, ńṣe làwọn aláṣẹ yìí túbọ̀ ń halẹ̀ mọ́ wa, tí wọ́n sì ń dá wa lẹ́bi pé agbawèrèmẹ́sìn ni wa. Ọ̀pọ̀ ilé ẹjọ́ àtàwọn èèyàn tí ò sí ní Rọ́ṣíà ló ti dá ìjọba Rọ́ṣíà lẹ́bi nítorí ínúnibíni tí wọ́n ń ṣe sáwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà.

Àjọ Organization for Security and Cooperation in Europe Permanent Council sọ pé (March 12, 2020): “Ó ń kọ Àjọ Ìṣọ̀kan Ilẹ̀ Yúróòpù lóminú bí àwọn aláṣẹ orílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà ṣe ń fojú pọ́n àwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà, tí wọ́n ń já wọlé wọn, tí wọ́n ń tì wọ́n mọ́lé láìnídìí, tí wọ́n ń fi ẹ̀sùn ọ̀daràn kàn wọ́n, tí wọ́n sì ń rán wọn lọ sẹ́wọ̀n fún ohun tó tó ọdún méje. . . . A ké sí orílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà láti ṣe nǹkan sọ́rọ̀ yìí ní ìbámu pẹ̀lú àdéhùn tó fọwọ́ sí, ìyẹn àdéhùn àgbáyé lórí ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn pé òun máa bọ̀wọ̀ fún òmìnira ọ̀rọ̀ sísọ, ìbákẹ́gbẹ́, pípéjọpọ̀, ẹ̀sìn tàbí ìgbàgbọ́, àti ẹ̀tọ́ àwọn tó jẹ́ ara àwùjọ kéékèèké, kó sì rí i dájú pé wọ́n ṣe ìgbẹ́jọ́ láì ṣojúsàájú.”

Ilé Ẹjọ́ Ẹ̀tọ́ Ọmọnìyàn ti Ilẹ̀ Yúróòpù: Ní June 7, 2022, Ilé Ẹjọ́ Ẹ̀tọ́ Ọmọnìyàn ti Ilẹ̀ Yúróòpù dá ẹjọ́ mánigbàgbé kan, ilé ẹjọ́ náà dẹ́bi fún ìjọba ilẹ̀ Rọ́ṣíà lórí bí wọ́n ṣe ń ṣenúnibíni sáwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà (ìyẹn ẹjọ́ Taganrog LRO and Others v. Russia, nos. 32401/10 and 19 others). Wọ́n sọ pé kò bófin mu bí orílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà ṣe fòfin de àwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà lọ́dún 2017. Ilé ẹjọ́ náà wá pàṣẹ pé kí orílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà “rí i pé wọ́n fòpin sí gbogbo ẹjọ́ lórí ẹ̀sùn ọ̀daràn tí wọ́n fi kan àwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà . . . kí wọ́n sì dá . . . gbogbo àwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà [tí wọ́n fi sẹ́wọ̀n] sílẹ̀.” Láfikún sí ìyẹn, wọ́n pàṣẹ fún orílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà pé kí wọ́n dá gbogbo ohun ìní àwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà tí wọ́n gbẹ́sẹ̀ lé pa dà tàbí kí wọ́n san owó ìtanràn tó lé ní ọgọ́ta mílíọ̀nù (60,000,000) dọ́là, kí wọ́n tún fún àwọn tó pe ẹjọ́ náà ní ohun tó ju mílíọ̀nù mẹ́ta (3,000,000) dọ́là gẹ́gẹ́ bíi owó gbà-má-bínú.

Lẹ́tà látọ̀dọ̀ Akọ̀wé Àgbà Àjọ Ìgbìmọ̀ Ilẹ̀ Yúróòpù (Council of Europe): Nínú lẹ́tà kan tí àjọ náà kọ sí Mínísítà Ilẹ̀ Òkèrè fún Orílẹ̀-èdè Rọ́síà ní December 9, 2022, Marija Pejčinović Burić sọ pé: “Lórí ẹjọ́ táwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà tó wà ní Moscow àtàwọn míì pè lòdì sí Krupko àtàwọn mìí (Jehovah’s Witnesses of Moscow and Others and Krupko and Others) nípa bí ìjọba ṣe fòfin de iṣé wọn, tí wọ́n mú kó nira fún wọn láti máa ṣe ìjọsìn tí wọ́n máa ń ṣe láìda àlàáfíà ìlú rú, tíyẹn sì mú kí ìjọba fi ẹ̀tọ́ tí wọ́n ní lábẹ́ òfin dù wọ́n, Ìgbìmọ̀ yìí rọ ìjọba pé kí wọ́n fòpin sí bí wọ́n ṣe fòfin de iṣẹ́ àwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà, kí wọ́n sì fagi lé gbogbo ẹ̀sùn tí wọ́n fi kàn wọ́n.”

Ìdájọ́ Tó Le Gan-an

 • Wọ́n Fi Àwọn Àgbàlagbà Sẹ́wọ̀n. Ní September 13, 2023, Ilé Ẹjọ́ ìlú Belogorsk ní agbègbè Amur dá Vladimir Balabkin tó jẹ́ ẹni ọdún mọ́kànléláàádọ́rin (71) lẹ́jọ́ pé ó jẹ̀bi ẹ̀sùn agbawèrèmẹ́sìn. Wọ́n wá rán an lọ sẹ́wọ̀n ọdún mẹ́rin, àti ilé ẹjọ́ níbẹ̀ ni wọ́n sì ti mú un lọ sẹ́wọ̀n. Ní March 2021, àwọn agbófinró wá tú ilé òun àti Tatyana ìyàwó ẹ̀ tóun náà jẹ́ Ẹlẹ́rìí Jèhófà. Agbẹjọ́rò ìjọba fẹ̀sùn kàn án, wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ ẹjọ́ ẹ̀ lẹ́yìn ọdún méjì. Gbogbo bí wọ́n ṣe ń ṣèwádìí, tí wọ́n ń pè é sílé ẹjọ́, tí wọ́n sì jù ú sẹ́wọ̀n ò rọrùn fún un torí pé ó lárùn jẹjẹrẹ.

 • Wọ́n Fi Wọ́n Sẹ́wọ̀n Ọlọ́jọ́ Gbọọrọ. Ní December 9, 2020, àwọn agbófinró wá tú ilé Vladimir Melnik, Vladimir Piskarev, àti Artur Putintsev tí wọ́n jẹ́ Ẹlẹ́rìí Jèhófà tó ń gbé ní Oryol. Wọ́n fẹ̀sùn kan àwọn mẹ́tẹ̀ẹ̀ta pé wọ́n ń ṣètò iṣẹ́ àwọn agbawèrèmẹ́sìn, wọ́n sì fi wọ́n sí àtìmọ́lé láì tíì gbọ́ ẹjọ́ wọn. Vladimir Piskarev tó jẹ́ ẹni ọdún mẹ́tàdínláàádọ́rin (67) ní àrùn rọpárọsẹ̀ nínú àtìmọ́lé tó wà. Ilé Ẹjọ́ Sovietskiy nílùú Oryol wá dá wọn lẹ́bi pé wọ́n jẹ̀bi ẹ̀sùn náà ní October 13, 2023, wọn ò tiẹ̀ ro ipò tí Vladimir wà, wọn ò sì wò ó pé ṣe làwọn mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ń kẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì, tí wọ́n sì ń jọ́sìn Ọlọ́run láì dí ẹnikẹ́ni lọ́wọ́. Wọ́n wá rán ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn lọ sẹ́wọ̀n ọdún mẹ́fà, wọ́n á sì tún máa ṣọ́ wọn lọ́wọ́ lẹ́sẹ̀ fún ọdún kan ààbọ̀ lẹ́yìn tí wọ́n bá dá wọn sílẹ̀.

  Ní November 7, 2023, Ilé Ẹjọ́ Kalininsky rán Yevgeniy Bushev tó jẹ́ Ẹlẹ́rìí Jèhófà tó ń gbé ní Chelyabinsk lọ sẹ́wọ̀n ọdún méje. September 2022 làwọn agbófinró wá tú ilé ẹ̀, wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ ẹjọ́ ẹ̀. Torí wọ́n fura sí i pé ó ń lọ́wọ́ sí iṣẹ́ àwọn agbawèrèmẹ́sìn, wọ́n ò jẹ́ kó jáde nílé, wọn ò sì jẹ́ kó lè gba owó tó wà ní àkáǹtì ẹ̀. Ọdún kan lẹ́yìn náà ni wọ́n gbé e lọ sílé ẹjọ́, wọ́n sì sọ pé ó jẹ̀bi ẹ̀sùn agbawèrèmẹ́sìn torí pé ó ń ṣèpàdé pẹ̀lú àwọn tí wọ́n jọ ń kẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì, ó sì ń sọ nípa Bíbélì fáwọn èèyàn. Lọ́wọ́lọ́wọ́ báyìí, ẹ̀wọ̀n kìíní nílùú Chelyabinsk ni wọ́n tì í mọ́. mọ́.

Ohun Táwọn Èèyàn Ń Ṣe Láti Fòpin sí Bí Ìjọba Rọ́ṣíà Ṣe Ń Tini Mọ́lé Lọ́nà Àìtọ́

Ṣe ni inú àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà tó wà kárí ayé máa ń bà jẹ́ tá a bá gbọ́ bí ìjọba Rọ́ṣíà ṣe ń fìyà jẹ àwọn ará wa tó wà lórílẹ̀-èdè náà. Ẹgbẹẹgbẹ̀rún àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà kárí ayé la ti kọ lẹ́tà sí ìjọba Rọ́ṣíà láti bẹ̀ wọ́n pé kí wọ́n dá àwọn ará wa tó wà lẹ́wọ̀n sílẹ̀. Ọ̀pọ̀ ìgbà làwọn agbẹjọ́rò tó ń gbèjà àwa Ẹlẹ́rìí tí wọ́n fi sẹ́wọ̀n ti pe ẹjọ́ kòtẹ́milọ́rùn ní oríṣiríṣi ilé ẹjọ́ tó wà lórílẹ̀-èdè Rọ́síà, títí kan Ilé Ẹjọ́ Ẹ̀tọ́ Ọmọnìyàn ti Ilẹ̀ Yúróòpù. Àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà tún ti fẹjọ́ sun Ìgbìmọ̀ Tó Ń Rí Sí Ẹ̀tọ́ Ọmọnìyàn lábẹ́ ìdarí Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé, a sì ti fẹjọ́ sun Àjọ Tó Ń Rí Sí Títini Mọ́lé Láìnídìí. Bákan náà, a ti gbé ọ̀pọ̀ ìròyìn lọ sọ́dọ̀ oríṣiríṣi àwọn ẹgbẹ́ tó ń jà fún ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn lágbàáyé. Àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà máa lo gbogbo àǹfààní tá a bá rí láti jẹ́ káwọn èèyàn mọ̀ nípa ìyà tí ìjọba Rọ́ṣíà fi ń jẹ àwọn ará wa tó wà lórílẹ̀-èdè náà, kí ìjọba lè fòpin sí inúnibíni tí wọ́n ń ṣe sí wa torí ohun tá a gbà gbọ́.

Déètì Ìṣẹ̀lẹ̀

 1. February 18, 2024

  Iye àwa Ẹlẹ́rìí tó wà lẹ́wọ̀n di mẹ́tàdínlọ́gọ́fà (117).

 2. June 7, 2022

  Ilé Ẹjọ́ Ẹ̀tọ́ Ọmọnìyàn ti Ilẹ̀ Yúróòpù dá ẹjọ́ mánigbàgbé kan, wọ́n dẹ́bi fún orílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà torí bí wọ́n ṣe ń fìyà jẹ àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà.

 3. May 24, 2022

  Wọ́n dá Dennis Christensen sílẹ̀ lẹ́yìn tó ti lo ohun tó ju ọdún márùn-ún lẹ́wọ̀n.

 4. May 4, 2022

  Wọ́n dá Valentina Baranovskaya sílẹ̀ lẹ́yìn tó lo ohun tó ju ọdún kan lẹ́wọ̀n.

 5. January 12, 2022

  Ilé Iṣẹ́ Ètò Ìdájọ́ lórílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà fòfin de JW Library, wọ́n sọ pé Ẹrù Àwọn Agbawèrèmẹ́sìn ni. JW Library ni ètò orí kọ̀ǹpútà tí wọ́n máa kọ́kọ́ fi orúkọ ẹ̀ sára àwọn nǹkan tí wọ́n pè ní ẹrù àwọn agbawèrèmẹ́sìn lórílẹ̀-èdè náà.

 6. October 25, 2021

  Ilé ẹjọ́ Trusovskiy District Court nílùú Astrakhan rán Rustam Diarov, Yevgeniy Ivanov àti Sergey Klikunov lọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún mẹ́jọ. Wọ́n rán Olga Ivanova lọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún mẹ́ta àti oṣù mẹ́fà.

 7. September 27, 2021

  Ilé ẹjọ́ ìlú Saint Petersburg wọ́gi lé ẹjọ́ kòtẹ́milọ́rùn tá a pè lórí ẹjọ́ tí ilé ẹjọ́ dá ní March 31, 2021 pé ẹnì kankan ò gbọ́dọ̀ lo JW Library lórílẹ̀ èdè Rọ́ṣíà àti Crimea. Ohun tí ilé ẹjọ́ sọ tẹ́lẹ̀ náà ló ṣì fìdí múlẹ̀.

 8. September 23, 2021

  Ilé ẹjọ́ agbègbè Volgograd Traktorozavodsky rán Sergey Melnik àti Igor Yegozaryan lọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún mẹ́fà, wọ́n sì rán Valeriy Rogozin lọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún mẹ́fà àti oṣù márùn-ún.

 9. August 11, 2021

  Lẹ́yìn ọjọ́ méjì tí ilé ẹjọ́ Abinskiy District Court nílùú Krasnodar gbọ́ ẹjọ́ Vasiliy Meleshko, wọ́n rán an lọ sẹ́wọ̀n ọdún mẹ́ta.

 10. June 30, 2021

  Ilé Ẹjọ́ Ìlú Blagoveshchensk tó wà lágbègbè Amur Region rán Aleksey Berchuk lọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún mẹ́jọ, wọ́n sì rán Dmitriy Golik lọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún méje.

 11. February 24, 2021

  Ilé Ẹjọ́ Ìlú Abakan tó wà ní Khakassia rán Valentina Baranovskaya lọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún méjì, wọ́n sì rán Roman Baranovskiy ọmọkùnrin rẹ̀ lọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún mẹ́fà.

 12. February 10, 2021

  Ilé ẹjọ́ Abinskiy District Court nílùú Krasnodar rán Aleksandr Ivshin lọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún méje àti ààbọ̀.

 13. September 2, 2020

  Ilé Ẹjọ́ Ìlú Berezovsky tó wà lágbègbè Kemerovo rán Sergey Britvin àti Vadim Levchuk lọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún mẹ́rin.

 14. August 3, 2020

  Ilé ẹjọ́ Pskov Regional Court sọ pé kí wọ́n dá Gennady Shpakovskiy sílẹ̀ lẹ́wọ̀n. Ilé ẹjọ́ ò sọ pé kì í ṣe agbawèrèmẹ́sìn mọ́, àmọ́ dípò kí wọ́n fi í sẹ́wọ̀n ọdún mẹ́fà àtààbọ̀, ṣe ni wọ́n á máa ṣọ́ ọ lọ́wọ́ lẹ́sẹ̀ fún gbogbo àsìkò yẹn.

 15. July 13, 2020

  Àwọn aláṣẹ ya wọ ilé àwọn ará wa tó tó ọgọ́rùn-ún (100) tí wọ́n ń gbé lágbègbè Voronezh àti Belgorod.

 16. June 9, 2020

  Ilé Ẹjọ́ Ìlú Pskov sọ pé Gennady Shpakovskiy tó jẹ́ ọmọ ọdún mọ́kànlélọ́gọ́ta (61) jẹ̀bi ẹ̀sùn tí wọ́n fi kàn án, wọ́n sì rán an lọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún mẹ́fà àtààbọ̀.

 17. February 6, 2020

  Wọ́n gbé márùn-ún lára àwọn Ẹlẹ́rìí mẹ́fà tí wọ́n dá lẹ́bi ní September 19, 2019 lọ sí ọgbà ẹ̀wọ̀n tó ń jẹ́ Penal Colony No. 1 nílùú Orenburg. Nígbà tí wọ́n débẹ̀, àwọn ẹ̀ṣọ́ ọgbà ẹ̀wọ̀n lù wọ́n nílùkulù, wọ́n fi àpólà igi lù wọ́n léraléra. Lílù yìí pọ̀ débi pé Ọ̀gbẹ́ni Makhammadiyev ṣèṣe gan-an, egungun ìhà ẹ̀ kán, ẹ̀dọ̀fóró ẹ̀ fọ́, kíndìnrín ẹ̀ sì bà jẹ́.

 18. September 19, 2019

  Adájọ́ Dmitry Larin tó ń ṣiṣẹ́ ní ilẹ́ ẹjọ́ Leninskiy District Court tó wà ní Saratov rán àwọn ọkùnrin mẹ́fà tí wọ́n jẹ́ Ẹlẹ́rìí lọ sí ẹ̀wọ̀n. Orúkọ wọn ni Konstantin Bazhenov, Aleksey Budenchuk, Feliks Makhammadiyev, Roman Gridasov, Gennadiy German àti Aleksey Miretskiy. Ẹ̀sùn tí wọ́n fi kàn wọ́n ni pé wọ́n ń ‘ṣètò iṣẹ́ àwọn agbawèrèmẹ́sìn.’

 19. May 23, 2019

  Ilé Ẹjọ́ Agbègbè Oryol wọ́gi lé ẹjọ́ kòtẹ́milọ́rùn tí Dennis Christensen pè, wọ́n sì fara mọ́ ọn pé kó lọ sẹ́wọ̀n ọdún mẹ́fà.

 20. April 26, 2019

  Àjọ Tó Ń Rí sí Títini Mọ́lé Láìnídìí lábẹ́ ìdarí Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé rí i pé wọ́n ti fi ẹ̀tọ́ Dimtriy Mikhailov dù ú, àjọ náà sì bẹnu àtẹ́ lu bí orílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà ṣe ń fìyà jẹ àwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà.

 21. February 6, 2019

  Ilé Ẹjọ́ Agbègbè Zheleznodorozhniy dá Dennis Christensen lẹ́bi, ó sì rán an lẹ́wọ̀n ọdún mẹ́fà.

 22. October 9, 2018

  Àwọn ọlọ́pàá àtàwọn ẹ̀ṣọ́ tú ilé àwọn èèyàn ní ìlú Kirov. Wọ́n mú ọ̀pọ̀ àwọn ọkùnrin tí wọ́n jẹ́ Ẹlẹ́rìí Jèhófà, wọ́n sì tì wọ́n mọ́lé láì tíì gbọ́ ẹjọ́ wọn. Ọ̀kan lára àwọn tí wọ́n mú ni Andrzej Oniszczuk, tó jẹ́ ọmọ ilẹ̀ Poland.

 23. July 15, 2018

  Àwọn ọlọ́pàá tú ilé ọ̀pọ̀ Ẹlẹ́rìí Jèhófà ní ìlú Penza. Wọ́n mú Vladimir Alushkin, wọ́n sì fi í sí àtìmọ́lé láì tíì gbọ́ ẹjọ́ rẹ̀.

 24. July 4, 2018

  Àwọn ọlọ́pàá tú ilé àwọn èèyàn ní ìlú Omsk. Wọ́n mú Sergey àti Anastasiya Polyakov, wọ́n sì fi wọ́n sí àtìmọ́lé láì tíì gbọ́ ẹjọ́ wọn. Ìyáàfin Polyakov ni obìnrin àkọ́kọ́ lára àwọn Ẹlẹ́rìí Jèhófà ní Rọ́ṣíà tí wọ́n fàṣẹ ọba mú tí wọ́n sì fi sátìmọ́lé lórí ẹ̀sùn pé ó jẹ́ agbawèrèmẹ́sìn.

 25. June 12, 2018

  Àwọn ọlọ́pàá tú ilé àwọn Ẹlérìí ní ìlú Saratov. Wọ́n mú Konstantin Bazhenov, Aleksey Budenchuk àti Feliks Makhammadiyev, wọ́n sì fi wọ́n sí àtìmọ́lé láì tíì gbọ́ ẹjọ́ wọn. Wọ́n ní kí àwọn Ẹlẹ́rìí mẹ́ta míì, ìyẹn Gennadiy German, Roman Gridasov àti Aleksey Miretskiy tọwọ́ bọ̀wé pé àwọn ò ní kúrò nílùú.

 26. June 3, 2018

  Àwọn ọlọ́pàá ya wọ ilé àwọn ará ní ìlú Tomsk àti Pskov. Wọ́n mú Sergey Klimov, wọ́n sì fi í sí àtìmọ́lé láì tíì gbọ́ ẹjọ́ rẹ̀.

 27. February 19, 2018

  Wọ́n bẹ̀rẹ̀ sí í gbọ́ ẹjọ́ ẹ̀sùn ọ̀daràn tí wọ́n fi kan Dennis Christensen ní Ilé Ẹjọ́ Àgbègbè Zheleznodorozhniy. Adájọ́ tó ń jẹ́ Aleksey Rudnev ló ṣe alága ìgbẹ́jọ́ náà.

 28. July 20, 2017–November 2018

  Ọ̀pọ̀ ìgbà ni wọ́n sún àkókò tí wọ́n ní kí Dennis Christensen lò látìmọ́lé síwájú láì tíì gbọ́ ẹjọ́ rẹ̀. Ilé Ẹjọ́ Agbègbè Sovietskiy ló kọ́kọ́ sún un síwájú, lẹ́yìn náà, Ilé Ẹjọ́ Àgbègbè Zheleznodorozhniy tún sún ẹjọ́ rẹ̀ síwájú.

 29. May 26, 2017

  Ilé ẹjọ́ Sovietskiy District Court tó wà nílùú Oryol ní kí wọ́n fi Dennis Christensen sí àtìmọ́lé oṣù méjì láì tíì gbọ́ ẹjọ́ rẹ̀.

 30. May 25, 2017

  Àwọn ọlọ́pàá ya wọlé bí ìjọsìn ṣe ń lọ lọ́wọ́ ní ìlú Oryol, wọ́n sì mú Dennis Christensen.

 31. April 20, 2017

  Ilé Ẹjọ́ Gíga Jù Lọ lórílẹ̀-èdè Rọ́ṣíà sọ pé kí wọ́n gbẹ́sẹ̀ lé ọ́fíìsì àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà ní Rọ́ṣíà àtàwọn àjọ ọgọ́rùn-ún mẹ́rin ó dín márùn-ún (395) tá à ń lò lábẹ́ òfin.