Lọ wo ohun tó wà nínú rẹ̀

Lọ wo ohun yíyàn míì

Àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà

Yorùbá

ÀWỌN Ọ̀DỌ́ BÉÈRÈ PÉ

Kí Ni Mo Lè Ṣe Tí Màá Fi Máa Sùn Dáadáa?

Kí Ni Mo Lè Ṣe Tí Màá Fi Máa Sùn Dáadáa?

Bíbélì sọ pé: “Ẹ̀kúnwọ́ kan ìsinmi sàn ju ẹ̀kúnwọ́ méjì iṣẹ́ àṣekára àti lílépa ẹ̀fúùfù.” (Oníwàásù 4:6) Tó bá jẹ́ pé o kì í sùn dáadáa, o ò ní lè ṣiṣẹ́ bó ṣe yẹ kó o ṣe é!

  • “Bí mi ò bá sùn dáadáa, wàhálà dé nìyẹn. Mi ò ní lè pọkàn pọ̀ sórí ohun tí mo bá ń ṣe!”​—Rachel, ọmọ ọdún mọ́kàndínlógún [19].

  • “Bó bá ti ń di nǹkan bí aago méjì ọ̀sán, ó máa ń rẹ̀ mí gan-an débi pé mo lè sùn lọ níbi tí mo bá ti ń bá ẹnì kan sọ̀rọ̀!”​—Kristine, ọmọ ọdún mọ́kàndínlógún [19].

Ǹjẹ́ o ti kíyè sí i pé o kì í sùn tó bó ṣe yẹ? Wo ohun táwọn ojúgbà rẹ kan ti ṣe.

Máa tètè sùn. Ọmọ ọdún méjìdínlógún [18] kan tó ń jẹ́ Catherine sọ pé: “Mo máa ń rí i dájú pé mi kì í pẹ́ kí n tó sùn.

Má ṣe máa rojọ́ lóru. Ọmọ ọdún mọ́kànlélógún [21] kan tó ń jẹ́ Richard sọ pé: “Nígbà míì, àwọn ọ̀rẹ́ mi máa ń pè mí lóru tàbí kí wọ́n fọ̀rọ̀ ránṣẹ́ sórí fóònù mi, ohun tí mo wá ń ṣe báyìí ni pé, mo máa ń tètè sọ fún wọn pé mo fẹ́ sùn, màá sì lọ sùn.

Yan àkókò pàtó tí wàá máa sùn àti ìgbà tí wàá máa jí. Ọmọ ogún [20] ọdún kan tó ń jẹ́ Jennifer sọ pé: “Ní báyìí, mo máa ń gbìyànjú láti rí i pé mi ò jẹ́ kí àkókò tí mò ń sùn àti àkókò tí mò ń jí lójoojúmọ́ yẹ̀.

Ohun Tó Máa Jẹ́ Kó O Ṣàṣeyọrí: Rí i pé, ó kéré tán, ò ń sun oorun wákàtí mẹ́jọ ní òru mọ́jú.

Ó máa jàǹfààní gan-an tó o bá ń ṣe àwọn ohun tó máa jẹ́ kó o sùn dáadáa. Rántí pé bí ara rẹ bá le dáadáa, ìrísí rẹ á túbọ̀ dára, ara rẹ á dá ṣáṣá, ọpọlọ rẹ á sì jí pépé.

Bó tiẹ̀ jẹ́ pé àwọn nǹkan kan wà tí kò sí ohun tó o lè ṣe nípa rẹ̀, rántí pé dé ìwọ̀n àyè kan, o lè pinnu bó o ṣe fẹ́ kí ìrísí rẹ àti ìlera rẹ rí. Erin tó jẹ́ ọmọ ọdún mọ́kàndínlógún [19] sọ pé: “Tá a bá ní ká wò ó, ọwọ́ ìwọ fúnra rẹ gan-an lọ̀rọ̀ ìlera rẹ wà.