Ona video zinazopatikana

Ona habari zilizo ndani

 HABARI KUBWA | DUNIA HII ITAOKOKA?

Kutafuta Majibu

Kutafuta Majibu

KAMA unahangaika ao kuogopa sana kwa sababu ya habari nyingi za mubaya zenye unasikia, ujue kwamba hauko peke yako. Katika mwaka wa 2014, Barack Obama, mwenye wakati huo alikuwa raisi wa Amerika, alisema kwamba kwa sababu ya mambo ya mubaya yenye kuonyeshwa katika vyombo vya habari, watu wengi wanasema “kwamba dunia inazunguka kwa mwendo mukubwa sana na hakuna mutu mwenye anaweza kuizuia.”

Lakini, kisha tu kusema maneno hayo, alisema kwa shauku kuhusu mipango yenye inakamatwa sasa ili kumaliza matatizo ya dunia. Alisema kwamba mipango ya serikali fulani ni “habari njema” na alisema pia kwamba alikuwa na “tumaini kabisa” na mwenye “kutazamia kabisa mambo ya muzuri.” Katika maneno mengine, alisema kwamba mambo yenye watu wanajikaza kufanya wakiwa na nia nzuri yanaweza kupunguza matatizo na kuzuia musiba wa ulimwengu wote.

Watu wengi wanatazamia mambo ya muzuri kama yeye. Kwa mufano, watu fulani wanatia tumaini lao katika sayansi, wakitabiri kwamba maendeleo ya haraka katika teknolojia yanatoa ahadi ya kumaliza magumu ya ulimwengu. Mutu mumoja wa elimu katika vifaa vya kielektroniki na teknolojia mupya alitabiri akiwa na tumaini kwamba katika mwaka wa 2030, “teknolojia yetu itakuwa na uwezo mukubwa zaidi mara elfu moja, na katika mwaka wa 2045, itakuwa na uwezo mukubwa zaidi mara milioni moja.” Aliongeza hivi: “Tunafanya maendeleo kabisa. Hata kama magumu yanaendelea kuwa mubaya zaidi kuliko zamani, tuko na uwezo wa kumaliza magumu mbele yatokee.”

Kwa kweli, hali za dunia ziko mubaya kiasi gani? Tunakaribia kabisa musiba mukubwa wa dunia? Hata kama wanasayansi na viongozi fulani wa inchi wanatoa ujumbe wenye tumaini, watu wengi wanaendelea kuwa na wasiwasi kuhusu wakati wenye kuja. Sababu gani?

SILAHA ZA UHARIBIFU MUKUBWA. Hata kama Umoja wa Mataifa na mashirika mengine yamejikaza sana, yameshindwa kumaliza ao kupunguza silaha za kinyuklia. Tofauti na hilo, viongozi wenye kiburi wanazarau sheria kuhusu matumizi ya silaha. Inchi zenye tangu zamani zimekuwa na silaha za kinyuklia, zinajikaza sana ili kufanya mabomu zao za zamani zikuwe muzuri zaidi, na zinatengeneza zingine za mupya zenye kuua zaidi. Inchi zenye zamani hazikuwa na uwezo wa kufanya uharibifu mukubwa, ziko sasa na uwezo wa kuharibu hesabu kubwa ya watu.

Kwa kuwa mataifa yako tayari zaidi kuliko zamani kuingia katika vita vya kinyuklia, hilo linafanya dunia ikuwe eneo hatari, hata katika vipindi vya “amani.” Gazeti Bulletin of the Atomic Scientists inaonya kwamba “mifumo ya silaha roboti hatari zenye kujiongoza zenyewe, na kuuwa bila kuongozwa na mutu, kwa mufano, zinaweza kuwa zenye kuogopesha katika njia ya pekee.”

 AFYA YETU IKO KATIKA HATARI. Sayansi iko na mipaka juu ya mambo yenye inaweza kufanya ili afya yetu ikuwe muzuri. Tatizo la damu kutembea haraka katika mwili, kunenepa kupita kiasi, kuchafuliwa kwa hewa, matumizi mabaya ya dawa za kulewesha vinaongezeka sana. Mambo yote hayo yanaweza kutokeza magonjwa. Watu wengi wako wanakufa kwa sababu ya hesabu kubwa ya magonjwa yenye hayaambukize, kama vile kansere, magonjwa ya moyo, na magonjwa ya sukari (diabète). Hesabu ya watu wenye wanakuwa wazaifu kwa sababu ya magonjwa mengine, kutia ndani magonjwa ya akili, inaendelea kuongezeka. Katika miaka ya hivi karibuni, tumejionea sisi wenyewe hali fulani zenye hazikuwaziwa kama vile magonjwa hatari ya virusi vya Ebola na virusi vya Zika. Kwa kifupi: Ni vigumu kwa wanadamu kuzuia magonjwa, na inaonekana kama hakuna tumaini lolote la kumaliza magonjwa!

WANADAMU WANAHARIBU MAZINGIRA. Izine mbalimbali zinaendelea kuharibu anga-hewa ya dunia. Mamilioni ya watu wanakufa kila mwaka kwa sababu ya kupumua hewa yenye kuharibika.

Mashirika za kipekee, za mataifa, na za serikali zinaendelea kumwanga katika bahari maji machafu, uchafu wa dawa na wa mashamba, plastiki, na vitu vingine vyenye kuchafua mazingira. Kitabu Encyclopedia of Marine Science kinasema hivi: “Uchafu huo wenye sumu unaambukiza wanyama na mimea ya bahari, na pia wanadamu wenye kuvikula.”

Na tumeanza kukosa maji safi. Robin McKie, mwanasayansi Mwingereza, iko na haki ya kusema hivi: “Dunia iko na matatizo ya maji yenye itagusa kila sehemu.” Viongozi wa inchi wanakubali kwamba tatizo la kupata maji ni tatizo lenye kutokezwa na wanadamu na linaleta hatari kubwa sana.

NGUVU ZA ASILI ZINASHAMBULIA WANADAMU. Upepo mukubwa, kimbunga, na matetemeko ya dunia vinaleta mafuriko makubwa sana, kuporomoka kwa udongo, na maharibifu mengine. Leo kuliko zamani, watu wengi wanakufa ao wanaguswa mubaya sana na nguvu hizo za asili. Uchunguzi mumoja wenye ulitolewa na shirika la NASA ulionyesha hatari kubwa zaidi ya kutokea kwa “upepo mukubwa zaidi, joto kali sana, na muzunguko wa ukame na mafuriko.” Nguvu za asili zitafutilia mbali wanadamu?

Bila shaka, unawazia mambo mengine yenye yanaweza kutia uzima wetu katika hatari. Lakini, hautapata majibu yenye kufurahisha kuhusu wakati wenye kuja kwa kuchunguza mambo yote ya mubaya yenye kufanyika leo. Wengine wanaweza kusema hivyo pia kuhusu mambo yenye viongozi wa inchi na wanasayansi wanasema. Lakini, kama vile ilionyeshwa katika habari yenye kutangulia, watu wengi wamepata majibu ya kweli kuhusu hali za ulimwengu na wakati wenye kuja. Majibu ya maulizo hayo yanaweza kupatikana wapi?